அமெரிக்க அதிபர் தேர்தலில் போட்டியிடப்போகும் முதல் இந்துப்பெண்

மெரிக்க அதிபர் தேர்தலில் முதன் முதலாக ஒரு இந்துப்பெண் போட்டியிட வாய்ப்பு இருப்பதாக கூறப்படுகிறது.
அமெரிக்க அதிபர் தேர்தல் அடுத்த ஆண்டு 2020 ஆம் ஆண்டு நடைபெற உள்ளது. இதில் இந்துப்பெண் போட்டியிட வாய்ப்பு இருப்பதாக கூறப்படுகிறது. அவர் ஜனநாயகக் கட்சியின் பரிந்துரையில்  போட்டியிடும் இந்திய-அமெரிக்க வம்சாவழியின் செனட்டராக இருப்பார். துளசி கபார்ட், ( வயது37) அமெரிக்க காங்கிரசுக்கு தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட முதல் இந்து பெண்ணாக உள்ளார். வெள்ளிக்கிழமை அவர் அதிபர் தேர்தலில் போட்டியிடுவார் என அறிவிக்கப்பட்டு உள்ளார்.

கமலா ஹாரிஸ், 54, இந்திய மற்றும் ஆப்பிரிக்க-ஜமைக்காவின் வம்சாவளி மற்றும் கிறிஸ்துவர் பாப்டிஸ்ட் பிரிவு உறுப்பினராக அடையாள காணப்பட்டு உள்ளார். அடுத்த வாரம் ஜனநாயகக் கட்சி  வேட்பாளராக  அறிவிக்கப்படக்கூடும்  என்றும் பல செய்தி அறிக்கைகள் தெரிவிக்கின்றன.

முன்னாள் தென் கரோலினா கவர்னர் அமெரிக்க அமைச்சரவையில் உறுப்பினராக இருந்த முதல் இந்திய அமெரிக்கர் ஆவார், 2024 ஆம் ஆண்டிற்கான சில குடியரசுக் கட்சி அடிமட்ட ஆதரவைப் பெற்றுள்ளார்.
கபார்ட்  இந்திய வம்சாவளியைச் சேர்ந்தவர் அல்ல ஆனால் ஹவாயை சேர்ந்த  ஒரு இந்து குடும்பத்தில் இருந்து வந்தவர் ஆவார். 2011 ஆம் ஆண்டில் பிரதிநிதிகள் சபையில் முதல் முறையாக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார்,  பகவத் கீதையை வைத்து  பதவி ஏற்றார்.
கபார்ட் ஈராக்கில் பணியாற்றிய ஒரு போர் வீரர் ஆவார் . அதிபர் தேர்தலில் போட்டியிடுவது குறித்து அடுத்த வாரம் முறையாக அறிவிப்பேன். அதுதான் போர் மற்றும் சமாதான பிரச்சினை ஆகும்  என சிஎன்என்னுக்கு அளித்த பேட்டியில்  கபார்ட்  கூறி உள்ளார்.
கபார்ட்  இராணுவ தேசிய காவலர் உறுப்பினர்களில் ஒருவராக இருக்கிறார், மேலும் காங்கிரசில் பணியாற்றும் போது அவசர கடமைகளுக்கு அவர் அணி திரண்டிருக்கிறார்.
இராணுவ பின்னணியில், கபார்ட்  சிரியாவில் அமெரிக்க ஈடுபாட்டை எதிர்த்தார் மற்றும் அந்த நாட்டின் ஜனாதிபதி பஷர் அல்-அசாத்தை சந்தித்ததற்காக விமர்சிக்கப்பட்டார்.
 கபார்ட்  இந்தியாவின் வலுவான ஆதரவாளராகவும், அமெரிக்க-இந்திய உறவுகள் மற்றும் பிரதம மந்திரி நரேந்திர மோடியின் நெருங்கிய ஆதரவாளராகவும் இருந்து வருகிறார்.
பாகிஸ்தானுக்கு அமெரிக்கா உதவிகளைக் குறைப்பதற்கும், அதன் சர்வதேச ஆதரவு பயங்கரவாதத்தை முடிவுக்குக் கொண்டு வருமாறு அழுத்தம் கொடுக்க வேண்டும் என வாதிட்டு உள்ளார்.
டிரம்ப் 2016 ல் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட உடனேயே, கபார்டுக்கு டிரம்ப் நிர்வாகத்தில் ஒரு வேலை கிடைத்தது. வாஷிங்டன் போஸ்ட் கட்டுரையாளர் ஜமால் கசோகஜி படுகொலை செய்த சவுதி அரேபியாவிற்கு எதிராக ஒரு வலுவான நிலைப்பாட்டை எடுக்காத டிரம்ப் என விமர்சித்தார்.
கபார்ட், ஹவாய் மாநில சட்டமன்றத்தில் 21 வயதில் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார், இவர் 2020 ஆம் ஆண்டிற்கான அதிபர் பதவிக்கு போட்டியிடும் மிகவும் இளமையானவர் ஆவார்.

About Thinappuyal News