ஆர்ப்பாட்டத்தில் ஈடுபட்ட அவுஸ்திரேலிய மாணவர்கள்

77

இன்று வெள்ளிக்கிழமை உலகளவில் காலநிலை போராட்டத்தின் ஒரு பகுதியாக அவுஸ்திரேலிய மாணவர்கள் சிட்னி, மெல்போர்ன் மற்றும் பிற தலைநகரங்களில் ஆர்ப்பாட்டத்தில் ஈடுபட்டுள்ளனர்.

காலநிலை மாற்றத்தை கட்டுப்படுத்த வலுவான நடவடிக்கை எடுக்க கோரி ஆர்ப்பாட்டத்தில் ஈடுப்பட ஆயிரக்கணக்கான அவுஸ்திரேலிய மாணவர்கள் இன்று வெள்ளிக்கிழமை வகுப்பிலிருந்து வெளியேறினர், இது நாட்டின் காட்டுத்தீ நெருக்கடியை கட்டுப்படுத்த பங்களிப்பதாக அவர்கள் கூறியுள்ளனர்.

அவுஸ்திரேலியா பல வாரங்களாக காட்டுத்தீயை எதிர்த்துப் போராடி வருகிறது, இதனால் நான்கு பேர் உயிரழந்துள்ளா்கள்.,சுமார் 2.5 மில்லியன் ஏக்கர் (1 மில்லியன் ஹெக்டேர்) விளைநிலங்கள் மற்றும் புதர்களை எரிந்து சாம்பலானதுடன் 500 க்கும் மேற்பட்ட வீடுகளை அழித்து போயின.

சிட்னி மற்றும் பிற முக்கிய அவுஸ்திரேலிய நகரங்களில் நடைபெற்ற பேரணிகளில், சுற்றுச்சூழலைப் பாதுகாக்க அரசாங்கங்கள் அதிகம் செய்ய வேண்டும் என்று உலகெங்கிலும் உள்ள மாணவர்களின் தொடர்ச்சியான ஆர்ப்பாட்டங்களில் முதன்மையான கருத்து வலியுத்தப்படுகிறது. திங்களன்று மாட்ரிட்டில் தொடங்கும் வருடாந்த ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் காலநிலை மாற்றம் தொடர்பான மாநாட்டிற்கு முன்னதாக எதிர்ப்புக்கள் வந்துள்ளன.

“காலநிலை மாறுகிறது, நாங்கள் ஏன் மாறவில்லை?” உள்ளிட்ட வீட்டில் தயாரிக்கப்பட்ட பதாகைகளை வைத்திருக்கும் சிட்னியில் ஆர்ப்பாட்டக்காரர்கள், அவுஸ்திரேலியாவின் காட்டுத்தீ நெருக்கடிக்கு தீர்வு காண அரசாங்கம் போதுமான நடவடிக்கை எடுக்கவில்லை என்று குற்றம் சாட்டியுள்ளனர். நியூ சவுத் வேல்ஸ் மாநிலத்தில் ஏற்பட்ட காட்டுத்தீயில் இருந்து வந்த புகை ஒரு மூடுபனி மேல் உருவாக்கியது.

“காலநிலை நெருக்கடி குறித்து எங்கள் அரசாங்கத்தின் செயலற்ற தன்மை காட்டுத்தீகளை அதிகப்படுத்தியுள்ளது” என்று ஆர்ப்பாட்டத்தின் அமைப்பாளர்களில் ஒருவரான 18 வயதான ஷியான் ப்ரோடெரிக் கூறினார், காட்டுத்தீயால் இவரின் வீடு அழிக்கப்பட்டது.

“மக்கள் வேதனை அடைகிறார்கள். எங்களைப் போன்ற சமூகங்கள் அழிக்கப்படுகின்றன. கோடை காலம் கூட இன்னும் ஆரம்பிக்கவில்லை ”

அவுஸ்திரேலியாவின் பிரதமர்  ஸ்காட் மோரிசன் முன்னர் தனது அரசாங்கம் காலநிலை மாற்றத்தை தீர்க்க போதுமானதாக செய்ற்படவில்லை என்ற கருத்தை நிராகரித்தார்.

2030 ஆம் ஆண்டளவில் 2005 ஆம் ஆண்டிலிருந்து கார்பன் உமிழ்வை 26% குறைப்பதாக அவுஸ்திரேலியா உறுதியளித்துள்ளது, ஆனால் சமீபத்திய தகவல்கள் உமிழ்வு மாறாமல் இருப்பதைக் காட்டுகிறது.

இருப்பினும், வெள்ளிக்கிழமை வெளியிடப்பட்ட தரவு ஜூன் மாதத்துடன் முடிவடைந்த 12 மாதங்களில் அவுஸ்திரேலியாவின் பசுமை இல்ல வாயு உமிழ்வு ஏறக்குறைய மாறவில்லை என்பதைக் காட்டுகிறது.

சிட்னியில் வசிக்கும் 5 மில்லியனுக்கும் அதிகமான மக்கள் அபாயகரமான காற்று மாசுபடுதலினால் போராடி வருகிறார்கள். குறித்த தரவு அவுஸ்திரேலியா முழுவதும் 150 க்கும் மேற்பட்ட தீப்பிழம்புகளை தீயணைப்பு வீரர்கள் தொடர்ந்து போராடி அணைத்தன் பின் வெளியிடப்பட்டதாகும்.

ஒரு குளிர் மாற்றம் அதிக தீவிபத்துக்களைத் தணித்தாலும், அவுஸ்திரேலியாவின் வானிலை ஆய்வு மையம் வியாழக்கிழமை, நாட்டின் பெரும்பகுதி இந்த கோடையில் தொடர்ந்து வெப்பமான மற்றும் வறண்ட சூழ்நிலைகளால் பாதிக்கப்படும் என்றும், அதிக காட்டுத்தீக்கு வாய்ப்புகள் அதிகரிக்கும் என்றும் கூறியுள்ளது.

SHARE