இலங்கைக்கு எதிரான தீர்மானத்திற்கு எதிராக மக்கள் அனைவரும் அணிதிரள வேண்டும்-

18

 

ஜெனீவா மனித உரிமைகள் பேரவையில் இலங்கைக்கு எதிராக எந்தவொரு கட்சி தொடர்பும் இல்லாமல் நிறைவேற்றிய தீர்மானத்திற்கு நாட்டு மக்கள் அனைவரும் அணிதிரள வேண்டும் என அஸ்கிரிய பீடத்தின் மகாநாயக்க தேரர், வரகாகொட ஸ்ரீ ஞானரத்ன மகா நாயக்க தேரர்  அழைப்பு விடுத்துள்ளார்.

மேலும் இந்த முக்கியமான  சந்தர்ப்பத்தில் நாம் ஒரு நாடாக ஒன்றுபடாதமையினால் தான் எங்களுக்கு எதிரான சக்திகள் பயனடைகின்றன எனவும் அவர் குறிப்பிட்டுள்ளார்.

இதேவேளை யு.என்.எச்.ஆர்.சி.யில் இலங்கைக்கு எதிராக சுமத்தப்பட்ட குற்றச்சாட்டுகள் மற்றும் ஒரு அரசாங்கமாக நாங்கள் அதை எவ்வாறு எதிர்கொண்டோம் என்பது குறித்து பொதுமக்களுக்கு பொதுவான புரிதல் இருக்க வேண்டும் என கல்வி அமைச்சர் பேராசிரியர் ஜி.எல். பீரிஸ் குறிப்பிட்டார்.

அந்தவகையில் சமீபத்தில் நிறைவேற்றப்பட்ட தீர்மானத்தின்படி, எதிர்காலத்தில் மனித உரிமை மீறல்கள் நடக்குமென யு.என்.எச்.ஆர்.சி நம்புகிறது. மேலும் முத்தரப்புப் படைகளை வேட்டையாடுவதற்கும் சர்வதேச நீதிமன்றங்களுக்கு முன்பாக 12.8 மில்லியன் அமெரிக்க டொலர்களைச் செலவழிப்பதற்கும் ஒரு தீய திட்டம் நடந்து வருகிறது எனவும் அவர் கூறியுள்ளார்.

கண்டியில் ஊடகங்களுடன் பேசிய அமைச்சர், நாட்டின் எதிர்காலம் குறித்து முடிவுகளை எடுக்க வெளிநாட்டு நிறுவனங்கள் அனுமதிக்கப்படாது எனவும் கூறியுள்ளார்.

மேலும் மனித உரிமைகள் ஆணையாளர் மற்றும் யு.என்.எச்.ஆர்.சி அதிகாரம் குறித்து கவலைகளை எழுப்பிய பேராசிரியர் பீரிஸ், நாட்டின் உள் விவகாரங்களை கட்டுப்படுத்த அனுமதிக்க வேண்டுமா என்பது கேள்விக்குரியது, இதில் சட்டங்களை உருவாக்குதல், அரசியலமைப்பில் திருத்தங்கள், நியமனங்கள், முத்தரப்பு மற்றும் அரசு சேவை, நாடாளுமன்றத்தின் பயன்பாடு என்ன என்று கேள்வி எழுப்பினார்.

இலங்கையைப் பயன்படுத்துவதன் மூலம் ஏனைய நாடுகள், தங்கள் நிகழ்ச்சி நிரல்களை நிறைவேற்றுவதற்கு முற்றுப்புள்ளி வைக்க கட்சி வேறுபாடுகளைப் பொருட்படுத்தாமல் அனைத்து பிரிவுகளும் ஒன்றுபட வேண்டும் என்று அமைச்சர் ஜி.எல்.பீரிஸ் கூறினார்.

ஐ.நா.விலுள்ள சில நாடுகளின் தலைவர்கள், தேர்தல்களுக்கு புலம்பெயர்ந்தோரின் ஆதரவை வெளிப்படையாக கோரியுள்ளனர்.இந்நிலையில் எந்தவொரு அரசியல் கட்சியும் இத்தகைய நடவடிக்கைகளுக்கு எதிராக குரல் எழுப்பவில்லை என்றால், அது நாட்டுக்கு எதிரான துரோகத்தின் வடிவமாகும் என அவர் குறிப்பிட்டுள்ளார்.

SHARE